Hợp đồng ủy quyền có bắt buộc phải công chứng không


 Hợp đồng ủy quyền, một trong những loại hợp đồng phổ biến trong lĩnh vực pháp luật và kinh doanh, thường đòi hỏi sự rõ ràng và xác thực để đảm bảo tính hiệu lực và uy tín của nó. Câu hỏi đặt ra là liệu hợp đồng ủy quyền có bắt buộc phải công chứng không? Câu trả lời không phải lúc nào cũng đơn giản và phụ thuộc vào nhiều yếu tố.
hợp đồng ủy quyền có bắt buộc phải công chứng không
Căn cứ vào quy định của Bộ luật Dân sự năm 2015, hợp đồng ủy quyền là một sự thoả thuận giữa các bên. Thông qua hợp đồng này, bên nhận uỷ quyền cam kết thực hiện một số công việc thay mặt cho bên uỷ quyền, và họ có thể nhân danh bên uỷ quyền trong quá trình thực hiện các nhiệm vụ đó. Điều này áp đặt một số trách nhiệm và nghĩa vụ đối với cả hai bên, bao gồm việc thanh toán thù lao cho bên được uỷ quyền hoặc tuân theo các quy định của pháp luật liên quan.

Hợp đồng ủy quyền có bắt buộc phải công chứng không?

Theo Điều 562 của Bộ luật Dân sự năm 2015, hợp đồng uỷ quyền đại diện một thoả thuận giữa các bên, trong đó bên nhận uỷ quyền thực hiện một số công việc thay mặt bên uỷ quyền, thường được thực hiện nhân danh bên uỷ quyền.
Đồng thời, nếu có thoả thuận, bên uỷ quyền phải trả thù lao cho bên được uỷ quyền hoặc thực hiện theo quy định của pháp luật.
Với những điều trên, câu trả lời cho câu hỏi về việc hợp đồng uỷ quyền có bắt buộc phải công chứng không là không bắt buộc, vì có các lý do sau:
Theo Điều 55 của Luật Công chứng năm 2014, luật này chỉ đề cập đến thủ tục công chứng hợp đồng uỷ quyền mà không bắt buộc công chứng cho loại hợp đồng này.
Tuy nhiên, trong một số lĩnh vực chuyên ngành như hộ tịch và đất đai, văn bản uỷ quyền cụ thể bắt buộc phải được công chứng và chứng thực.
+ Ủy quyền đăng ký hộ tịch: Theo khoản 1 của Điều 2 trong Thông tư số 04/2020/TT-BTP, người yêu cầu đăng ký hộ tịch được phép uỷ quyền cho người khác, trừ một số trường hợp như đăng ký kết hôn lại, đăng ký cha mẹ con. Trong những trường hợp này, một trong các bên có thể nộp hồ sơ trực tiếp tại cơ quan đăng ký mà không cần hợp đồng uỷ quyền từ bên còn lại.
+ Ủy quyền của vợ chồng cho nhau về việc thỏa thuận mang thai hộ phải được lập thành văn bản có công chứng. Thêm vào đó, việc ủy quyền cho người thứ ba không được công nhận theo quy định tại khoản 2 của Điều 96 trong Luật Hôn nhân và Gia đình 2014.
Như vậy, việc công chứng hợp đồng uỷ quyền không phải luôn là điều bắt buộc, và nó phụ thuộc vào các yêu cầu cụ thể của các bên và quy định của pháp luật. Một khi một hợp đồng uỷ quyền bắt buộc phải công chứng nhưng không được thực hiện, hợp đồng vẫn có thể có giá trị pháp lý, miễn là một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất 2/3 nghĩa vụ trong hợp đồng uỷ quyền.

Thời hạn của hợp đồng ủy quyền là bao lâu?

Thời hạn của hợp đồng ủy quyền có thể được xác định theo hai cách chính:
Thỏa thuận giữa các bên: Các bên thỏa thuận về Thời hạn cụ thể trong hợp đồng uỷ quyền. Thời gian này có thể được đặt ra dựa trên sự thoả thuận và nhu cầu cụ thể của các bên, và nó có thể kéo dài cho đến khi công việc đã được ủy quyền hoàn thành.
Quy định của pháp luật: Trong trường hợp không có thỏa thuận nào về thời hạn hoặc khi pháp luật không quy định cụ thể về thời hạn, thì theo Điều 563 của Bộ luật Dân sự năm 2015, hợp đồng uỷ quyền sẽ có thời hạn là 01 năm, tính từ ngày xác lập việc ủy quyền.
Như vậy, thời hạn của hợp đồng ủy quyền có thể biến đổi tùy thuộc vào thỏa thuận của các bên hoặc quy định của pháp luật.

Thủ tục công chứng hợp đồng uỷ quyền chi tiết nhất

Để công chứng hợp đồng uỷ quyền, bạn cần thực hiện các bước sau:
- Chuẩn bị hồ sơ: Hồ sơ cần chuẩn bị gồm có phiếu yêu cầu công chứng, dự thảo hợp đồng uỷ quyền, giấy tờ nhân thân của các bên uỷ quyền và bên nhận uỷ quyền, gồm Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân hoặc các giấy tờ xác định danh tính của họ. Các loại giấy tờ này có thể là bản sao có chứng thực hoặc bản sao không chứng thực, nhưng cần xuất trình bản chính để công chứng viên đối chiếu bản sao với bản chính.
- Chọn nơi công chứng: Để thực hiện công chứng hợp đồng uỷ quyền, bạn cần liên hệ tổ chức hành nghề công chứng. Điều này có thể thực hiện tại Văn phòng công chứng hoặc Phòng công chứng nơi thuận tiện nhất cho bạn.
- Thời gian công chứng: Thông thường, công chứng hợp đồng uỷ quyền sẽ được thực hiện trong ngày làm việc. Tuy nhiên, nếu nội dung phức tạp hoặc cần xác minh thêm, thì công chứng viên có thể yêu cầu thêm thời gian.
- Phí công chứng: Phí công chứng hợp đồng uỷ quyền thường là 20.000 đồng, theo quy định của Thông tư 257/2016/TT-BTC.
Trên là bài viết Hợp đồng ủy quyền có bắt buộc phải công chứng không nếu bạn chưa có kinh nghiệm làm kế toán, chưa biết cách xử lý chứng từ, chưa lên được báo cáo tài chính thì có thể tham khảo khóa học kế toán thực hành thực chiến của Kế Toán Minh Việt do đội ngũ kế toán trưởng chuyên dịch vụ làm báo cáo tài chính cuối năm cho nhiều loại hình từ thương mại dịch vụ cho tới sản xuất xây dựng trực tiếp cầm tay chỉ việc 
Các địa chỉ mở khóa học:
Học kế toán tại Thanh Xuân
⇒ Học kế toán tại Long Biên
⇒ Học kế toán tại Thủ Đức
⇒ Học kế toán tại Bắc Ninh
Xem thêm bài viết: ​Hàng bán trả lại có xuất hóa đơn hay không